ஆண்ட்ராய்டுக்குப் போட்டியாக Harmony OS ஹவாய் வெளியிட்டது, தேவைப்பட்டால் ‘உடனடியாக மாறலாம்’


சீன மொழியில் ஹாங்மெங் என அழைக்கப்படும் ஹார்மனிஓஎஸ், தொலைபேசிகள், டேப்லெட்டுகள், அணியக்கூடியவை மற்றும் டிவிக்கள் உள்ளிட்ட அனைத்து வகையான சாதனங்களையும் ஆதரிக்கும்.

சிறப்பம்சங்கள்:

புதிய OS ஆனது Android மற்றும் iOS இலிருந்து “முற்றிலும் மாறுபட்டது” என்று கூறப்படுகிறது.

அதன் முதல் பதிப்பு இந்த ஆண்டின் பிற்பகுதியில் ஹவாய் ஸ்மார்ட் திரைகளில் அறிமுகமாகும், ஹவாய் 2012 முதல் அதன் OS ஐ உருவாக்கி வருவதாக கூறப்படுகிறது.

HarmonyOS அதிகாரப்பூர்வமானது. அமெரிக்க-சீனா வர்த்தக பதட்டங்கள் அதிகரித்து வரும் நிலையில், அண்ட்ராய்டு அமைப்புகளுக்கான அணுகலை இழக்கும் அச்சுறுத்தலை எதிர்கொண்டுள்ள நிலையில், சீன தொலைத் தொடர்பு நிறுவனமான ஹவாய் புதிய இயக்க முறைமையை வெள்ளிக்கிழமை வெளியிட்டது. ஹூவாய் நுகர்வோர் வணிகத்தின் தலைவரான ரிச்சர்ட் யூ, தெற்கு நகரமான டோங்குவானில் ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில், சீன மொழியில் ஹாங்மெங் என்று அழைக்கப்படும் புதிய அமைப்பு “உலகிற்கு அதிக நல்லிணக்கத்தையும் வசதியையும் தரும்” என்று கூறினார்.

கூகிளின் ஆண்ட்ராய்டு இயக்க முறைமைக்கான அணுகலை நீக்கக்கூடிய தொழில்நுட்ப தயாரிப்புகளை ஹவாய் நிறுவனத்திற்கு விற்கும் அமெரிக்க நிறுவனங்கள் மீதான வெள்ளை மாளிகை தடையை எதிர்கொள்வதால், தொழில்நுட்பக் குழுவின் பிழைப்புக்கு மிகவும் எதிர்பார்க்கப்பட்ட மென்பொருள் முக்கியமானதாகக் கருதப்படுகிறது.

புதிய அமைப்பு “மிகவும் மென்மையான மற்றும் பாதுகாப்பானதாக” இருக்கும் “எதிர்கால நோக்குநிலை OS” என்று யூ கூறினார், இது “Android மற்றும் iOS இலிருந்து முற்றிலும் மாறுபட்டது” என்று அவர் கூறினார்.

அடுத்த மூன்று ஆண்டுகளில் அணியக்கூடிய தொழில்நுட்பம் உள்ளிட்ட பல ஸ்மார்ட் சாதனங்களை விரிவுபடுத்துவதற்கு முன்பு, ஹார்மனிஓஸின் முதல் பதிப்பு இந்த ஆண்டின் பிற்பகுதியில் அதன் ஸ்மார்ட் ஸ்கிரீன் தயாரிப்புகளில் அறிமுகப்படுத்தப்படும் என்று ஹவாய் கூறினார்.

“நாங்கள் இதை எப்போது ஸ்மார்ட்போனுக்குப் பயன்படுத்துவோம் என்று நீங்கள் கேட்கிறீர்கள் என்றால், அதை எப்போது வேண்டுமானாலும் செய்யலாம்” என்று யூ கூறினார், ஹார்மனிக்கு இணக்கமான கூகிளின் ஆண்ட்ராய்டு இயக்க முறைமையைப் பயன்படுத்துவதற்கு அவர்கள் முன்னுரிமை அளித்தனர்.

இருப்பினும், எதிர்காலத்தில் இதை (ஆண்ட்ராய்டு) பயன்படுத்த முடியாவிட்டால், உடனடியாக ஹார்மனி ஓஎஸ்-க்கு மாறலாம், ”என்றார்.

மே மாதத்தில் நிறுவனம் பெய்ஜிங்கிற்கும் வாஷிங்டனுக்கும் இடையிலான ஆழ்ந்த வர்த்தகப் போரில் மூழ்கியது, இது பில்லியன் கணக்கான டாலர்கள் இருவழி வர்த்தகத்தில் தண்டனையான கட்டணங்களை குறைத்தது.

சூப்பர்ஃபாஸ்ட் ஐந்தாம் தலைமுறை அல்லது 5 ஜி கருவிகளில் உலகத் தலைவராகவும், உலகின் நம்பர் டூ ஸ்மார்ட்போன் தயாரிப்பாளராகவும் கருதப்படும் ஹவாய் – அமெரிக்க அதிபர் டொனால்ட் டிரம்பால் சீன உளவுத்துறை சேவைகளுக்கு ஒரு கதவு வழங்குகிறது என்ற சந்தேகங்களுக்கு மத்தியில் தடுப்புப்பட்டியலில் வைக்கப்பட்டுள்ளது, இது நிறுவனம் மறுக்கிறது.

வியாழக்கிழமை பெய்ஜிங், ஹவாய் மற்றும் பிற சீன நிறுவனங்களை அரசாங்க ஒப்பந்தங்களில் இருந்து தடைசெய்த அமெரிக்க விதிகளை அவதூறாகக் கூறியது, அவை “அரச அதிகாரத்தை துஷ்பிரயோகம் செய்வது” என்று கூறியது.

திட்டம் பி’
ஹவாய் தடுப்புப்பட்டியலுக்கான அமெரிக்க நகர்வுகளின் விளைவாக, அமெரிக்க நிறுவனங்கள் கோட்பாட்டு ரீதியாக நிறுவனத்திற்கு தொழில்நுட்ப தயாரிப்புகளை விற்க அனுமதிக்கப்படுவதில்லை, ஆனால் மூன்று மாத விலக்கு காலம் – அடுத்த வாரம் முடிவடைகிறது – இந்த நடவடிக்கை நடைமுறைக்கு வருவதற்கு முன்பு வாஷிங்டனால் வழங்கப்பட்டது .

The Secret Stories of Samsung Sony IBM Pepsi Google – உலகின் பன்னாட்டு நிறுவனங்களான Samsung Sony Google IBM போன்றவைகள் எப்படி உருவானது பின்னணியில் உள்ள ரகசியம் தெரியனுமா?

அந்தத் தடை சீன தொழில்நுட்ப நிறுவனம் ஸ்மார்ட்போன் சில்லுகள் மற்றும் கூகிள் ஆண்ட்ராய்டு இயக்க முறைமையின் கூறுகள் உள்ளிட்ட முக்கிய வன்பொருள் மற்றும் மென்பொருளைப் பிடிப்பதைத் தடுக்கக்கூடும், இது ஹூவாய் உள்ளிட்ட உலகின் பெரும்பான்மையான ஸ்மார்ட்போன்களை சித்தப்படுத்துகிறது.

ஹவாய் 2012 முதல் தனது சொந்த இயக்க முறைமையில் செயல்பட்டு வருவதாகக் கூறப்படுகிறது, ஆனால் குழு எப்போதும் தனது ஆண்ட்ராய்டு தொலைபேசிகளை வீட்டு இயக்க முறைமையுடன் மாற்ற விரும்பவில்லை என்று பகிரங்கமாகக் கூறியுள்ளது.

மார்ச் மாதத்தில் வெளியிடப்பட்ட ஒரு நேர்காணலில் ஜே ஜெர்மன் செய்தித்தாள் டை வெல்ட்டிடம் யூ, தங்கள் சொந்த இயக்க முறைமையை உருவாக்குவது “பிளான் பி” என்று கூறினார்.

ஹவாய் “குறைந்த செலவில் ஒரு புதிய சுற்றுச்சூழல் அமைப்பை உருவாக்க முடியும்” மற்றும் “அதன் மென்பொருள் தேவைகளுக்காக அமெரிக்க சப்ளையர்களை நம்புவதைத் தணிக்கும்” என்று ஃபிட்ச் சொல்யூஷன்ஸின் தொழில்நுட்ப ஆய்வாளர் கென்னி லீவ் AFP இடம் கூறினார்.

இருப்பினும், இந்த அமைப்பைப் பயன்படுத்தும் ஸ்மார்ட்போன்கள் முக்கியமாக சீன சந்தையில் மட்டுப்படுத்தப்படும் என்று லீவ் கூறினார்.

ஒரு இயக்க முறைமை மற்றும் அதனுடன் வரும் முழு சுற்றுச்சூழல் அமைப்பையும் உருவாக்குவது ஒரு சிக்கலான விவகாரம்.

கூகிளின் ஆண்ட்ராய்டு தவிர, ஆப்பிளின் ஐஓஎஸ் மட்டுமே பிரபலமான பிற இயக்க முறைமை, இது ஐபோனில் பிரத்தியேகமாகக் கிடைக்கிறது.

மைக்ரோசாப்ட் இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் அதன் விண்டோஸ் தொலைபேசி இயங்குதளத்தில் செருகியை இழுத்தது, மேலும் சாம்சங்கின் டைசன் அமைப்பு அண்ட்ராய்டு மற்றும் iOS உடன் ஒப்பிடும்போது அரிதாகவே அறியப்படுகிறது.

0.00 avg. rating (0% score) - 0 votes